ਆਮ ਕਿਸਾਨ ਨੇ ਕੀਤਾ ਕਮਾਲ, ਗੋਬਰ ਗੈਸ ਨਾਲ ਭਰ ਰਿਹਾ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ

ਨੌਕਰੀ ਦੀ ਭਾਲ ਵਿੱਚ ਥਾਂ ਥਾਂ ਭਟਕਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਆਪਣੇ ਰੋਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਵੱਲ ਰੁਖ਼ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਸਫਲਤਾ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ । ਹੁਣ ਉਹ ਦੂਜਿਆਂ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਵੀ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ । ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪਸ਼ੂ ਪਾਲਣ ਦਾ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ।ਫੇਰ ਗੋਬਰ ਗੈਸ ਪਲਾਂਟ ਲਾ ਕੇ ਘਰੇਲੂ ਵਰਤੋ ਲਈ ਬਾਲਣ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕੀਤੀ । ਹੁਣ ਉਹ ਛੋਟੇ ਸਿਲੈਂਡਰ ਭਰਕੇ ਵੇਚਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਵਿੱਚ ਹੈ । ਇਹ ਇਕ ਪ੍ਰੇਰਣਾ ਸਰੋਤ ਕਹਾਣੀ ਹੈ ਕਿਸਾਨ ਕਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਦੀ ।ਕਵਿੰਦਰ ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਨੌਕਰੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਪਾਲਣ ਪੋਸ਼ਣ ਲਈ ਸ਼ਹਿਰ ਨੂੰ ਪਲਾਇਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ । ਸਗੋਂ ਪਸ਼ੂਪਾਲਣ ਕਰ ਪਹਿਲਾਂ ਦੁੱਧ ਉਤਪਾਦਨ ਤੋਂ ਕਮਾਈ ਵਧਾਈ। ਹੁਣ ਉਹ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੇ ਗੋਬਰ ਤੋਂ ਗੈਸ ਹੀ ਬਣਾਕੇ ਉਸਨੂੰ ਸਿਲੈਂਡਰਾ ਵਿੱਚ ਭਰਕੇ ਵੇਚਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਉਸ ਦੀ ਕਮਾਈ ਹੋਰ ਵਧੇਗੀ । ਪਹਿਕਾਂ ਹੁਣ ਉਹ ਜਰੂਰਤਮੰਦ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿੱਕੇ ਆਮ ਸਿਲੇਂਡਰ ਵਿੱਚ ਗੈਸ ਭਰ ਕੇ ਮੁਫਤ ਹੀ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ ।ਕਵਿੰਦਰ ਨੇ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾ 9 ਨਵੰਬਰ 2014 ਨੂੰ ਖੇਤੀ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਅਨਾਜ ਨੂੰ ਵੇਚ ਕੇ ਇੱਕ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇ ਤਿੰਨ ਪਸ਼ੂ ਖਰੀਦੇ । ਦੁੱਧ ਵੇਚ ਕੇ ਉਸ ਨੇ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਆਪਣੇ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਾ ਲਈ । ਹੁਣ ਉਸ ਦੇ ਕੋਲ ਅੱਠ ਮੱਝਾਂ ਅਤੇ 10 ਗਾਵਾਂ ਹਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਦੁੱਧ ਵੇਚ ਕੇ ਉਹ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ 30 ਹਜ਼ਾਰ ਦੀ ਬੱਚਤ ਕਰ ਲੈਂਦਾ ਹੈ । ਪਸੂਆਂ ਦੇ ਗੋਬਰ ਦੀ ਸਹੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਲਈ ਉਸ ਨੇ ਤਿੰਨ ਟਨ ਦਾ ਗੋਬਰ ਗੈਸ ਪਲਾਂਟ ਬਣਾਇਆ । ਇਸ ਤੋਂ ਉਸ ਨੂੰ ਰੋਜਾਨਾ ਕਰੀਬ 30 ਕਿੱਲੋ ਗੋਬਰ ਗੈਸ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਜਿਸ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਉਹ ਘਰ ਵਿੱਚ ਖਾਣਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕਰਦਾ ਹੈ ।
ਆਮ ਜਰੂਰਤਮੰਦ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਛੋਟੇ ਸਿਲੇਂਡਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਗੈਸ ਭਰਕੇ ਮੁਫਤ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ , ਪਰ ਅੱਗੇ ਉਹ ਲਗਾਤਾਰ ਮੁਫਤ ਵਿੱਚ ਗੈਸ ਨਹੀਂ ਦੇਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗੈਸ ਨੂੰ ਸਿਲੈਂਡਰਾ ਵਿੱਚ ਭਰਕੇ ਵੇਚਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਪੂਰੀ ਕਰ ਲਈ ਹੈ । ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਉਸ ਨੇ 10 ਟਨ ਦਾ ਗੋਬਰ ਗੈਸ ਪਲਾਂਟ ਬਣਵਾਉਣ ਦਾ ਪਲੈਨ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ । ਇਸ ਤੋਂ ਹਰ ਰੋਜ ਉਸਨੂੰ ਕਰੀਬ 200 ਕਿੱਲੋਗ੍ਰਾਮ ਗੈਸ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਹੋਵੇਗਾ । ਜਿਸ ਦੇ ਨਾਲ 14 ਵੱਡੇ ਏਲ ਪੀ ਜੀ ਸਿਲੇਂਡਰ ਭਰੇ ਜਾ ਸਕਣਗੇ । ਉਹ ਇੱਕ ਸਿਲੇਂਡਰ 400 ਰੁਪਏ ਵਿੱਚ ਵੇਚੇਗਾ ਜੋ ਕਿ ਦੂਜੇ ਸਿਲੰਡਰ ਤੋਂ ਕਾਫੀ ਘੱਟ ਹੈ । ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਉਸ ਨੇ ਕੰਪ੍ਰੇਸ਼ਰ ਮਸ਼ੀਨ ਖਰੀਦ ਲਈ ਹੈ ।25 ਕਿੱਲੋਗ੍ਰਾਮ ਗੈਸ ਤੋਂ ਚਾਰ ਘੰਟੇ ਚੱਲਦਾ ਹੈ ਕਵਿੰਦਰ ਗੋਬਰ ਗੈਸ ਤੋਂ ਪੰਪਸੇਟ ਵੀ ਚਲਾਉਂਦਾ ਹੈ । 25 ਕਿੱਲੋਗ੍ਰਾਮ ਗੈਸ ਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ 10 ਹਾਰਸਪਾਵਰ ਦਾ ਇੰਜਨ ਚਾਰ ਘੰਟੇ ਚੱਲਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਤੋਂ ਉਹ ਆਪਣੇ ਖੇਤਾਂ ਦੀ ਸਿੰਚਾਈ ਅਸਾਨੀ ਨਾਲ ਕਰ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਇੰਜਨ ਨੂੰ ਚਾਲੂ ਕਰਦੇ ਸਮੇ ਉਸ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਥੋੜ੍ਹਾ ਡੀਜਲ ਖਰਚ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ । ਗੋਬਰ ਗੈਸ ਪਲਾਂਟ ਤੋਂ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੀ ਗੈਸ ਪਾਇਪ ਨੂੰ ਕੰਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਮਸ਼ੀਨ ਨਾਲ ਜੋੜ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਕੰਪ੍ਰੇਸ਼ਰ ਮਸ਼ੀਨ ਦੇ ਦੂੱਜੇ ਹਿੱਸੇ ਤੋਂ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੇ ਪਾਇਪ ਨੂੰ ਸਿਲੇਂਡਰ ਦੇ ਨਾਲ ਜੋੜ ਦਿੰਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਮਸ਼ੀਨ ਨੂੰ ਬਿਜਲੀ ਜਾਂ ਬੈਟਰੀ ਨਾਲ ਸਟਾਰਟ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ । ਕੁੱਝ ਹੀ ਦੇਰ ਵਿੱਚ ਛੋਟਾ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਭਰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।

Share this...
Share on Facebook
Facebook
error: Content is protected !!