ਗਰੀਬਾਂ ਚ’ ਦਾਨ ਕੀਤੀ ਆਪਣੀ ਸਾਰੀ ਜਾਇਦਾਦ ਮਸ਼ਹੂਰ ਅਦਾਕਾਰ ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਨੇ

ਜੋ ਆਪਣੀ ਸਾਰੀ ਜਾਇਦਾਦ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਦਾਨ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਸਾਡੇ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਕਈ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਹਨ ਪਰ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਹੀ ਵੱਡੇ ਦਿੱਗਜ ਕਲਾਕਾਰ ਹਨ ਜਿੰਨਾ ਬਾਰੇ ਅੱਜ ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਅਜਿਹੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤੁਸੀਂ ਕਾਫ਼ੀ ਵਾਰ ਵੇਖਿਆ ਵੀ ਹੈ। ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੁਤਾਬਿਕ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਬਹੁਤ ਖਾਸੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਇਹ ਸੁਪਰਸਟਾਰ ਸਮਾਜਿਕ ਕਾਰਜਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਇਦ ਹੀ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਪਤਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਅੱਜ ਅਸੀ ਗੱਲ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਦੇ ਅਦਾਕਾਰ ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਦੀ ਜੋ ਕਿ ਆਪਣੀ ਡਾਇਲਾਗ ਡਿਲੀਵਰੀ ਅਤੇ ਦਮਦਾਰ ਅਦਾਕਾਰੀ ਲਈ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਇੰਡਸਟਰੀ ‘ਚ ਬਹੁਤ ਹੀ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹਨ ਅਤੇ ਸਾਨੂੰ ਨਹੀਂ ਲੱਗਦਾ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੋਈ ਜਾਣ ਪਹਿਚਾਣ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਜਾਣ ਪਹਿਚਾਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਦਾ ਜਨ‍ਮ ਮੁਰੂਡ – ਲਹਿਰੀਆਂ, ਰਾਇਗੜ , ਮ‍ਹਾਰਾਸ਼‍ਟਰ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਿਤਾ ਦਾ ਨਾਮ ਦਿਨਕਰ ਪਾਟੇਕਰ ਅਤੇ ਮਾਂ ਦਾ ਨਾਮ ਸੰਜਨਾਬਾਈ ਪਾਟੇਕਰ ਹੈ। ਅੱਜ ਕੱਲ੍ਹ ਆਪਣਾ ਸਮਾਜਿਕ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਤਰੰਗਾ , ਕਰਾਂਤੀਵੀਰ ਅਤੇ ਜਸਵੰਤ ਵਰਗੀਆਂ ਦੇਸ਼ ਭਗਤੀ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਫਿਲਮਾਂ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਅਦਾਕਾਰ ਪਾਟੇਕਰ ਮਹਾਰਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਕੁੱਝ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੀ ਚਰਚਾ ਚ ਹਨ।

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਜਦੋਂ ਲਾਤੂਰ ਚ ਅਕਾਲ ਪਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਵਹਜਾ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਆਤਮਹੱਤਿਆ ਕੀਤੀ ਸੀ ਉਦੋਂ ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਦੁੱਖ ਹੋਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਬਣਾਇਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਕਰਕੇ ਉਹ ਜ਼ਰੂਰਤ ਮੰਦ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਭਾਰਤੀ ਫਿਲ‍ਮਾਂ ਦੇ ਅਦਾਕਾਰ ਹਨ। ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਹਿੰਦੀ ਫਿਲ‍ਮਾਂ ਦੇ ਮਸ਼ਹੂਰ ਅਦਾਕਾਰ ਮੰਨੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । ਉਹ ਲੇਖਕ ਅਤੇ ਫਿਲ‍ਮ ਨਿਰਮਾਤਾ ਵੀ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਭਿਨੈ ਦੇ ਸਾਰੇ ਹੀ ਦਰਸ਼ਕ ਦਿਵਾਨੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਅੱਜ ਤੱਕ ਕਈ ਵਾਰ ਰਾਸ਼‍ਟਰੀ ਫਿਲ‍ਮਾਂ ‘ਚ ਪੁਰਸ‍ਕਾਰ ਅਤੇ ਫਿਲ‍ਮਫੇਅਰ ਪੁਰਸ‍ਕਾਰ ਤੋਂ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪਦਮਸ਼੍ਰੀ ਐਵਾਰਡ ਨਾਲ ਵੀ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਆਪਣੇ ਡਾਇਲਾਗ ਨੂੰ ਬੋਲਣ ਦੇ ਸ‍ਟਾਇਲ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਉਹ ਇੰਡਸ‍ਟਰੀ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਦਾਕਾਰੀ ਦੇ ਦੀਵਾਨੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਰ ਉਮਰ ਵਰਗ ਵਿੱਚ ਮਿਲ ਜਾਣਗੇ। ਕਈ ਅਝਿਹੇ ਕੰਮ ਹਨ ਜੋ ਕਿ ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਦੁਆਰਾ ਸਮਾਜ ਲਈ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਮਹਾਰਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਸੁੱਕਾ ਪੈਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਕਰਕੇ ਆਪ ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਨੇ ਉਹਨਾਂ ਆਤਮਹੱਤਿਆ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ 15000 ਰੁਪਏ ਦਿੱਤੇ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 162 ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਪਰਵਾਰ ਸ਼ਾਮਿਲ ਸਨ। ਜਿੱਥੇ ਸੁੱਕਾ ਪੈ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉੱਥੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸੇਵਾ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਵਾਉਂਦੇ ਹਨ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਸੰਸਥਾ ਲਗਭਗ 700 ਅਜਿਹੀ ਜਗ੍ਹਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਜਾ ਕੇ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਦੇ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਨੇ ਆਮਿਰ ਖਾਨ ਨਾਲ ਜੁੜ ਕੇ ਲਗਭਗ 22 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ ਹਨ ਤਾਂਕਿ ਉਹ ਨਦੀ ਨੂੰ ਜੋੜ ਸਕਣ ਅਤੇ ਇਸ ਨਾਲ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪੀਣ ਦਾ ਪਾਣੀ ਤਾਂ ਮਿਲ ਸਕੇ। ਉਸੇ ਦਿਨ ਨਾਨਾ ਨੇ 80 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਸਨ ਜਦੋਂ ਨਾਨਾ ਦੀ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਦੀ ਓਪਨਿੰਗ ਹੋਈ ਸੀ ਜੋ ਕਿ ਕਾਫ਼ੀ ਵੱਡੀ ਰਕਮ ਹੈ। ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਨੇ ਆਪਣੀ 90% ਜਾਇਦਾਦ ਨੂੰ ਦਾਨ ਵਿੱਚ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਆਪਣੀ ਬੁੱਢੀ ਮਾਂ ਦੇ ਨਾਲ 1 BHK ਮਕਾਨ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਆਪਣੇ ਸਮਾਜਿਕ ਕੰਮਾਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਨਾਨਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਰਦੇ ਦਮ ਤੱਕ ਜੀਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਮਿਲ ਗਈ ਹੈ। ਨਾਨਾ ਨੂੰ ਦਿਲੋਂ ਹੀਰੋ ਮੰਨਣ ਦਾ ਮਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਦੇ ਸੱਚੇ ਵੀਰ ਸਪੁੱਤਰ ਨਾਨਾ ਪਾਟੇਕਰ ਵਰਗੇ ਲੋਕ ਹੀ ਹਨ।

Share this...
Share on Facebook
Facebook
error: Content is protected !!