ਦਿਨ ਰਾਤ ਮਿਹਨਤ ਕਰਕੇ ਆਪਣੇ ਪੁੱਤ ਨੂੰ ਬਣਾ ਦਿੱਤਾ ਅਫਸਰ

ਇਨਸਾਨ ਜੀਵਨ ਵਿਚ ਹਰ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰਕੇ ਆਪਣੇ ਸੁਪਨਿਆਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜੇਕਰ ਇਨਸਾਨ ਦੇ ਇਰਾਦੇ ਮਜਬੂਤ ਹੋਣ ਤਾਂ। ਇੱਕ ਅਜਿਹੇ ਹੀ ਪਿਤਾ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਜਿਸਨੇ ਆਪਣੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਇੱਕ IPS ਅਫ਼ਸਰ ਦਿਨ-ਰਾਤ ਮਿਹਨਤ ਕਰਕੇ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਘਰ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਹਾਲਾਤ ਠੀਕ ਨਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਇਸ ਪਿਤਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਬੇਟੇ ਦੀ ਪੜਾਈ ਵਿਚ ਕੋਈ ਵੀ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਰਹਿਣ ਦਿੱਤੀ। ਉਸਨੂੰ IPS ਅਫ਼ਸਰ ਬਣਾ ਕੇ ਹੀ ਦਮ ਲਿਆ। ਵਾਰਾਣਸੀ ਵਿਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਨਰਾਇਣ ਇੱਕ ਰਿਕਸ਼ਾ ਚਾਲਕ ਹਨ। ਆਪਣੇ ਘਰ ਦੇ ਖਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਉਸਨੇ ਰਿਕਸ਼ਾ ਚਲਾ ਕੇ ਹੀ ਚੁੱਕਿਆ।

ਆਪਣੇ ਬੇਟੇ ਗੋਵਿੰਦ ਨੂੰ IPS ਅਧਿਕਾਰੀ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਨਰਾਇਣ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਉਸਦਾ ਸੁਪਨਾ ਸੀ ਕਿ ਉਸਦਾ ਬੇਟਾ ਗੋਵਿੰਦ ਇੱਕ IPS ਅਫ਼ਸਰ ਬਣੇ,ਪਰ ਉਸਦੀ ਆਰਥਿਕ ਹਾਲਤ ਅਜਿਹੀ ਨਹੀਂ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਮਹਿੰਗੀ ਟਿਊਸ਼ਨ ਤੇ ਲਗਾ ਸਕੇ। ਨਰਾਇਣ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹਰ ਕੋਈ ਉਸਦਾ ਮਜਾਕ ਉਡਾਇਆ ਕਰਦਾ ਸੀ ਜਦ ਵੀ ਉਹ ਆਪਣੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ IPS ਅਫ਼ਸਰ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਗੱਲ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਸੀ ਕਿ ਕਿਸ ਤਰਾਂ IPS ਅਫ਼ਸਰ ਇੱਕ ਰਿਕਸ਼ਾ ਦਾ ਬੇਟਾ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇੰਨਾਂ ਹੀ ਨਹੀਂ ਜਦ ਨਰਾਇਣ ਆਪਣੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਰਿਕਸ਼ੇ ਤੇ ਸਕੂਲ ਛੱਡਣ ਦੇ ਲਈ ਜਾਇਆ ਕਰਦਾ ਸੀ ਤਾਂ ਉਸਦੇ ਬੇਟੇ ਗੋਵਿੰਦ ਦਾ ਉਸਦੇ ਦੋਸਤ ਮਜਾਕ ਉਡਾਉਂਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਗੋਵਿੰਦ ਰਿਕਸ਼ੇ ਵਾਲੇ ਦਾ ਬੇਟਾ ਕਿਹਾ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਕਦੇ ਵੀ ਨਰਾਇਣ ਨੇ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਉਸਦੇ ਪਿਤਾ ਗੋਵਿੰਦ ਨੇ ਬੱਚਿਆਂ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਉਡਾਏ ਗਏ ਮਜਾਕ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਦਿਲ ਤੇ ਲਗਾਇਆ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਆਪਣਾ ਕੇਵਲ ਆਪਣੇ ਸੁਪਨਿਆਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਵਿਚ ਲਗਾਈ ਰੱਖਿਆ। ਨਰਾਇਣ ਦੇ ਕੁੱਲ ਚਾਰ ਬੱਚੇ ਹਨ,ਜਿਸ ਵਿਚੋਂ ਉਸਦੀਆਂ ਤਿੰਨ ਬੇਟੀਆਂ ਅਤੇ ਇੱਕ ਬੇਟਾ ਹੈ। ਨਰਾਇਣ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਉਸਦੇ ਆਰਥਿਕ ਹਾਲਤ ਪਹਿਲਾਂ ਕਾਫੀ ਸਹੀ ਹੋਇਆ ਕਰਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਕੋਲ 35 ਰਿਕਸ਼ੇ ਹੋਇਆ ਕਰਦੇ ਸਨ ਜੋ ਕਿ ਉਹ ਕਿਰਾਏ ਤੇ ਦਿੰਦਾ ਸੀ। ਪਰ ਜਦ ਉਸਦਾ ਬੇਟਾ ਗੋਵਿੰਦ ਸੱਤਵੀਂ ਜਮਾਤ ਵਿਚ ਸੀ,ਤਦ ਉਸਦੀ ਪਤਨੀ ਨੂੰ ਬ੍ਰੇਨ ਹੇਮਰੇਜ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ।

ਬ੍ਰੇਨ ਹੇਮਰੇਜ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਵਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਨਰਾਇਣ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਰਿਕਸ਼ਿਆਂ ਨੂੰ ਵੇਚਣਾ ਪਿਆ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਆਰਥਿਕ ਸਥਿਤੀ ਬਹੁਤ ਹੀ ਖਰਾਬ ਹੋ ਗਈ। ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਅਤੇ ਘਰ ਦਾ ਖਰਚਾ ਨਰਾਇਣ ਤੇ ਹੀ ਪਤਨੀ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਠਾਉਣ ਦੀ ਜਿੰਮੇਦਾਰੀ ਆ ਗਈ। ਨਰਾਇਣ ਨੇ ਦਿਨ ਰਾਤ ਰਿਕਸ਼ਾ ਚਲਾ ਕੇ ਧੀਆਂ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ ਪੈਸੇ ਜੋੜੇ, ਨਾਲ ਹੀ ਆਪਣੇ ਬੇਟੇ ਦੀ ਪੜਾਈ ਦੇ ਖਰਚੇ ਨੂੰ ਵੀ ਉਠਾਇਆ। ਉਸਦੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਸਿੱਖਿਆ ਨਰਾਇਣ ਦੀ ਇਸ ਮਿਹਨਤ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਹਾਸਿਲ ਹੋ ਸਕੀ ਅਤੇ ਅੱਜ ਉਹ ਇੱਕ IPS ਅਧਿਕਾਰੀ ਬਣ ਸਕਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਨਰਾਇਣ ਦੇ ਬੇਟੇ ਦੀ ਪੋਸਟਿੰਗ ਗੋਆ ਰਾਜ ਵਿਚ ਹੈ। ਨਰਾਇਣ ਦੇ ਬੇਟੇ ਗੋਵਿੰਦ ਦੀ ਪਤਨੀ ਚੰਦਨਾ ਵੀ ਇੱਕ IPS ਅਧਿਕਾਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਨਰਾਇਣ ਦੇ ਘਰ ਵਿਚ ਇੱਕ ਨਹੀਂ ਦੋ-ਦੋ ਅਫ਼ਸਰ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਨਰਾਇਣ ਦੀ ਨੂੰਹ ਚੰਦਨਾ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਉਸਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਹੁਰੇ ਤੇ ਕਾਫੀ ਮਾਣ ਹੈ। ਉਸਦੇ ਸਹੁਰੇ ਨੇ ਸਮਾਜ ਵਿਚ ਇੱਕ ਚੰਗੀ ਮਿਸਾਲ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਗੱਲ ਸੱਚ ਕਰ ਦਿਖਾਈ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਸੋਚ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਸੁਪਨੇ ਇੱਕ ਦਿਨ ਪੂਰੇ ਜਰੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਗਰੀਬੀ ਅਮੀਰੀ ਦੀ ਦੀਵਾਰ ਕਦੇ ਵੀ ਸੁਪਨਿਆਂ ਦੇ ਵਿਚ ਨਹੀਂ ਆ ਸਕਦੀ ਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਇਸ ਸੋਚ ਤੇ ਅੱਜ ਪੂਰਾ ਸ਼ਹਿਰ ਮਾਣ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਤਰੱਕੀ ਤੋਂ ਅੱਜ ਹਰ ਕੋਈ ਸੇਧ ਲੈ ਰਿਹਾ ਹੈ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਮਜਾਕ ਉਡਾਉਣ ਵਾਲੇ ਵੀ ਅੱਜ ਸਿਰ ਨੀਵਾਂ ਕਰਕੇ ਤੁਰਦੇ ਹਨ।

Share this...
Share on Facebook
Facebook
error: Content is protected !!